माहिती विश्लेषण MCQ Quiz in मराठी - Objective Question with Answer for Data Interpretation - मोफत PDF डाउनलोड करा
Last updated on Jun 24, 2025
Latest Data Interpretation MCQ Objective Questions
माहिती विश्लेषण Question 1:
Comprehension:
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
येथे दिलेला वृत्तालेख देशाने वेगवेगळ्या क्षेत्रांवर खर्च केल्याची टक्केवारी दर्शवितो.
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
जर उद्योगांवर एकूण खर्च 5 लाख कोटी रुपये असेल तर शिक्षण आणि आरोग्यावर किती खर्च झाले?
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 1 Detailed Solution
दिलेल्याप्रमाणेः
उद्योगांवर एकूण खर्च = 5 लाख कोटी रुपये
शिक्षणावर खर्च केलेल्या पैशाचे केंद्रीय कोन = 45°
आरोग्यासाठी खर्च केलेला पैशाचा केंद्रीय कोन = 90०
गणना:
देशाचे एकूण बजेट x असावे
उद्योगांवर खर्च केलेला पैसा = (60) / 360 × x = 5
x = 30 लाख कोटी रुपये
शिक्षण आणि आरोग्य या दोहोंवर खर्च केलेल्या पैशाचा केंद्रीय कोन = 45 ° + 90 °
⇒ 135°
प्रश्नानुसार,
शिक्षण आणि आरोग्यासाठी खर्च केलेला पैसा = (135/360) × 30
⇒ 135/12
⇒ 45/4
⇒ 11.25 लाख कोटी रुपये
∴ शिक्षण आणि आरोग्यावर खर्च केलेला पैसा 11.25 लाख कोटी रुपये आहे.
माहिती विश्लेषण Question 2:
Comprehension:
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
येथे दिलेला वृत्तालेख देशाने वेगवेगळ्या क्षेत्रांवर खर्च केल्याची टक्केवारी दर्शवितो.
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
उद्योगांपेक्षा शेतीवर किती टक्के जास्त खर्च होतो?
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 2 Detailed Solution
उद्योगांवर खर्च = (75°/360) × 100 = 20.83%
शेतीवरील खर्च = (60°/360) × 100 = 16.67%
उद्योगांच्या तुलनेत शेतीवर खर्च जास्तीचा होणारा = 20.83 – 16.67 = 4.16% ≈ 4%माहिती विश्लेषण Question 3:
Comprehension:
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
येथे दिलेला वृत्तालेख देशाने वेगवेगळ्या क्षेत्रांवर खर्च केल्याची टक्केवारी दर्शवितो.
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
वर्षभरात देशाचे एकूण बजेट 20 लाख कोटी रुपये, पायाभूत सुविधा आणि ऑटोमोबाईलवर एकत्रितपणे खर्च केलेली रक्कम होती
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 3 Detailed Solution
पायाभूत सुविधा आणि ऑटोमोबाईलवर खर्च केलेल्या पैशाची टक्केवारी = (60 + 30)/360 × 100 = 25%
पायाभूत सुविधा आणि ऑटोमोबाईलवर खर्च केलेला एकूण पैसा = (25/100) × 20 = 5 लाख कोटीमाहिती विश्लेषण Question 4:
Comprehension:
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
येथे दिलेला वृत्तालेख देशाने वेगवेगळ्या क्षेत्रांवर खर्च केल्याची टक्केवारी दर्शवितो.
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
वर्षभरात शेतीवर खर्च केलेली एकूण रक्कम 20 लाख कोटी रुपये, शेतीवर खर्च होणारी रक्कम शिक्षणावरील खर्चापेक्षा जास्त आहे
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 4 Detailed Solution
शेतीवर खर्च केलेल्या पैशाची टक्केवारी = (75)/360 × 100 = 20.83%
शिक्षणावर खर्च केलेल्या पैशाची टक्केवारी = (45)/360 × 100 = 12.5%
शेतीवर अतिरिक्त खर्च केलेल्या पैशाची टक्केवारी = 20.83 - 12.5 = 8.33%
शेतीवर अतिरिक्त खर्च केलेला पैसा = (8.33/100) × 20 = 1.67 लाख कोटीमाहिती विश्लेषण Question 5:
Comprehension:
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
येथे दिलेला वृत्तालेख देशाने वेगवेगळ्या क्षेत्रांवर खर्च केल्याची टक्केवारी दर्शवितो.
आलेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खाली दिलेल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या.
एकूण खर्चाच्या किती टक्के खर्च आरोग्यावर होतो?
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 5 Detailed Solution
Top Data Interpretation MCQ Objective Questions
खालील तक्ता 50 व्यक्तींचे दैनंदिन उत्पन्न (रुपयांमध्ये) दर्शवतो.
तक्त्याचा अभ्यास करा आणि प्रश्नाचे उत्तर द्या:
उत्पन्न (रुपये.) |
व्यक्तींची संख्या |
200 पेक्षा कमी |
12 |
250 पेक्षा कमी |
26 |
300 पेक्षा कमी |
34 |
350 पेक्षा कमी |
40 |
400 पेक्षा कमी |
50 |
किती व्यक्ती 200 रुपये किंवा त्यापेक्षा अधिक परंतु 300 रुपयांपेक्षा कमी रुपये कमावतात?
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 6 Detailed Solution
Download Solution PDFगणना:
200 रुपयांपेक्षा कमी रुपये कमवणाऱ्या व्यक्तींची संख्या = 12
250 रुपयांपेक्षा कमी रुपये कमवणाऱ्या व्यक्तींची संख्या = 26
250 ते 200 रुपये कमवणाऱ्या व्यक्तींची संख्या = (26 - 12)
⇒ 14
पुन्हा,
250 रुपयांपेक्षा कमी रुपये कमवणाऱ्या व्यक्तींची संख्या = 26
300 रुपयांपेक्षा कमी रुपये कमवणाऱ्या व्यक्तींची संख्या = 34
300 ते 250 रुपये कमवणाऱ्या व्यक्तींची संख्या = (34 - 26)
⇒ 8
200 रुपये किंवा त्यापेक्षा अधिक परंतु 300 रुपयांपेक्षा कमी रुपये कमवणाऱ्या व्यक्तींची संख्या = (14 + 8)
⇒ 22
∴ आवश्यक व्यक्ती 22 आहेत
दिलेल्या वृत्तालेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि खालील प्रश्नाचे उत्तर द्या. जर शिष्यवृत्ती देणगी निधीतून भरावी लागणार असेल, तर या उद्देशासाठी वापरलेल्या देणगी निधीची टक्केवारी किती आहे (दोन दशांश ठिकाणी पूर्ण)?
शाळेला विविध स्त्रोतांकडून मिळणारा संपूर्ण निधी 10 लाख रुपये आहे.
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 7 Detailed Solution
Download Solution PDFगणना:
शाळेला मिळालेला एकूण निधी = 100% = 1000000
देणगीतून मिळालेला निधी = 35% = 350000
शिष्यवृत्ती दिलेली = 1000000 × 26% = 260000
आवश्यक टक्केवारी = (260000 × 100)/350000
⇒ 2600/35 = 74.285% ≈ 74.29%
∴ योग्य उत्तर 74.29% आहे.
दिलेली आधारसामग्री शहर X मध्ये 2017 मध्ये 6 महिन्यांसाठी बाईक आणि एकूण वाहनांची (हजारांमध्ये) नोंदणी दर्शवितो.
टीप: तक्त्यामध्ये, पहिला क्रमांक बाइक्स आणि दुसरा क्रमांक एकूण वाहने दर्शवतो.
दिलेल्या आधारसामग्री च्या आधारे, जानेवारी 2017 च्या तुलनेत एप्रिल 2017 मध्ये बाइक व्यतिरिक्त इतर वाहनांच्या नोंदणीमध्ये झालेली वाढ _______ आहे.
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 8 Detailed Solution
Download Solution PDFजानेवारी 2017 मध्ये बाईक व्यतिरिक्त इतर वाहनांच्या नोंदणीची संख्या = 27,000 - 21,000 = 6,000
एप्रिल 2017 मध्ये बाईक व्यतिरिक्त इतर वाहनांच्या नोंदणीची संख्या = 35,000 - 20,000 = 15,000
∴ जानेवारी 2017 च्या तुलनेत एप्रिल 2017 मध्ये बाइक व्यतिरिक्त इतर वाहनांच्या नोंदणीमध्ये वाढ = 15,000 - 6,000 = 9,000
2018 मध्ये पुस्तक प्रकाशित करण्यासाठी प्रकाशन कंपनीने केलेला विविध खर्च खालील पाई चार्टमध्ये दिला आहे. तक्त्याचा अभ्यास करा आणि प्रश्नाचे उत्तर द्या.
पुस्तकावर छापलेली किंमत किमतीच्या 15% जास्त आहे. पुस्तकावर छापलेली किंमत रु. 942, तर एका प्रतीसाठी कागदाची किंमत रु. आहे (एक दशांश स्थानावर गोलाकार)
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 9 Detailed Solution
Download Solution PDFगणना:
पुस्तकाची किंमत 100 असू द्या
त्यानंतर, पुस्तकाची चिन्हांकित किंमत 100 + (100 च्या 15%) = 115 आहे.
छापील किंमत किंवा चिन्हांकित किंमत = 942
पुस्तकाची किंमत = 942 × (100/115)
⇒ ८१९.१३
आता,
कागदाची किंमत = 819.13 × 15/100
⇒ १२२.८६९ ≈ १२२.९
∴ आवश्यक उत्तर रु. १२२.९
खाली दिलेला रेषा आलेख 5 वेगवेगळ्या उत्पादनांवर कंपनीच्या नफ्याची टक्केवारी P1, P2, P3, P4 आणि P5 दर्शवितो.
उत्पादन P5 चा खर्च 46000 रुपये आहे. तर उत्पादन P5 ची कमाई किती आहे?
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 10 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेल्याप्रमाणे:
आलेख वरून
P5 मध्ये नफ्याची टक्केवारी = 8%
खर्च = 46000 रुपये
वापरलेले सूत्र :
नफ्याची टक्केवारी = [(महसूल - खर्च)/खर्च] × 100
गणना:
नफ्याची टक्केवारी = [(महसूल - खर्च)/खर्च] × 100
⇒ 8 = [(महसूल - 46000)/46000] × 100
⇒ महसूल - 46000 = 8 × 460
⇒ महसूल = 3680 + 46000
⇒ महसूल = 49680दिलेला वृत्तालेख आणि तक्त्याचा अभ्यास करा आणि पुढील प्रश्नाचे उत्तर द्या.
वृत्तालेख एका महिन्यात उद्यानामध्ये येणाऱ्या अभ्यागतांच्या वयोगटाच्या टक्केवारीचे वितरण दर्शवितो.
तक्त्यामध्ये टक्केवारीनुसार अभ्यागतांचे पुरुष, महिला असे वितरण दर्शवले आहे.
वय |
पुरुषांची टक्केवारी |
महिलांची टक्केवारी |
60 पेक्षा जास्त |
58 |
42 |
45 - 60 |
80 |
20 |
35 - 45 |
81 |
19 |
25 - 35 |
60 |
40 |
25 पेक्षा कमी |
45 |
55 |
जर एकूण 2000 पुरुष अभ्यागत आणि 1500 महिला अभ्यागत असतील, तर 25 - 35 वयोगटातील पुरुष अभ्यागतांच्या संख्येचे, 45 - 60 वयोगटातील महिला अभ्यागतांशी असणारे गुणोत्तर काढा:
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 11 Detailed Solution
Download Solution PDFगणना:
एकूण अभ्यागत = पुरुष अभ्यागत + महिला अभ्यागत
= 2000 + 1500
= 3500
25 - 35 वयोगटातील एकूण अभ्यागत = 3500 च्या 27% = 945
अशाप्रकारे,
25 - 35 वयोगटातील पुरुष अभ्यागतांची संख्या = 945 च्या 60% = 567
त्याचप्रमाणे,
45 - 60 वयोगटातील एकूण अभ्यागत = 3500 च्या 29% = 1015
अशाप्रकारे,
45 - 60 वयोगटातील महिला अभ्यागतांची संख्या = 1015 च्या 20% = 203
अपेक्षित गुणोत्तर,
567 : 203
⇒ 81 : 29
∴ पर्याय 4 हे योग्य उत्तर आहे.
दिलेल्या आकृतीत सहा बहुराष्ट्रीय कंपन्यांच्या (C1, C2, C3, C4, C5 आणि C6) CEO च्या वार्षिक वेतनाचे (लाखोंमध्ये) वितरण दर्शवले आहे.
किमान आणि कमाल वेतन मिळवणाऱ्या CEO मधील वेतनातील फरक (टक्केवारीमध्ये) किती आहे?
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 12 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेले आहे:
C5 मध्ये कमाल वेतन = 75 लाख
C6 मध्ये किमान वेतन = 50 लाख
गणना:
कमाल आणि किमान वेतनातील फरक = 75 - 50 = 25 लाख
टक्केवारीतील फरक = 25/50 × 100 = 50%
∴ आवश्यक टक्केवारी 50% आहे.
रेखालेखाचा अभ्यास करा आणि पुढील प्रश्नाचे उत्तर द्या.
हा रेखालेख 2010 ते 2015 या वर्षांमध्ये A आणि B या दोन ऑटोमोबाईल कंपन्यांनी उत्पादित केलेल्या वाहनांची संख्या (हजारोमध्ये) दर्शवतो. X-अक्ष हा वर्षे आणि Y-अक्ष हा हजारो वाहनांची संख्या दर्शवतो.
(येथे दर्शविलेली माहिती केवळ गणितीय अभ्यासासाठी आहे. ते देशाच्या वास्तविक आकडेवारीचे सादरीकरण करत नाहीत.)
2010 ते 2015 दरम्यान कंपनी A द्वारे उत्पादित केलेल्या वाहनांचे सरासरी मूल्य हे कंपनी B द्वारे उत्पादित केलेल्या वाहनांच्या सरासरी मूल्याच्या किती टक्के आहे?
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 13 Detailed Solution
Download Solution PDFगणना:
2010 - 2015 मध्ये कंपनी A द्वारे उत्पादित केलेल्या वाहनांचे एकूण मूल्य = 260 + 218 + 224 + 179 + 266 + 348 = 1495
2010 - 2015 मध्ये कंपनी A द्वारे उत्पादित केलेल्या वाहनांचे सरासरी मूल्य = 1495/6 = 249.16 (हजारांमध्ये)
2010 - 2015 मध्ये कंपनी B द्वारे उत्पादित केलेल्या वाहनांचे एकूण मूल्य = 307 + 270 + 250 + 289 + 310 + 416 = 1842
2010 - 2015 मध्ये कंपनी B द्वारे उत्पादित केलेल्या वाहनांचे सरासरी मूल्य = 1842/6 = 307 (हजारांमध्ये)
∴ अपेक्षित टक्के = 249.16/307 × 100 = 81.2%
निर्देश: खालील वृत्तालेखाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि प्रश्नांची उत्तरे द्या.
खाली दिलेला वृत्तालेख सहा वेगवेगळ्या शाळांमधील एकूण पुरुष शिक्षकांच्या टक्केवारीचे वितरण दर्शवितो.
सर्व शाळांमध्ये एकूण पुरुष शिक्षकांची संख्या = 8400
शाळेतील F मधील एकूण शिक्षकांची संख्या 1820 असल्यास. शाळेतील F मधील महिला शिक्षकांची संख्या B शाळेतील एकूण पुरुष शिक्षकांपेक्षा किती टक्के जास्त/कमी आहे?
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 14 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेल्याप्रमाणे:
शाळेतील एकूण विद्याशाखा F = 1820
गणना:
असे दिले आहे की F शाळेतील एकूण शिक्षकांची संख्या (पुरुष आणि महिला) 1820 आहे
महिला शिक्षिका = एकूण विद्याशाखा - पुरुष विद्याशाखा
परंतु तक्त्यानुसार शाळेतील पुरुष टक्केवारी F = 18%
शाळेतील एकूण विद्याशाखा F = 1820
शाळेतील एकूण पुरुष विद्याशाखा F = 8400 × 18/100 = 1512
शाळेतील महिला विद्याशाखा F = 1820 - 1512 = 308
शाळेतील पुरुष विद्याशाखा B = 8400 × 20/100 = 1680
∴ आवश्यक टक्केवारी = (1680 - 308)/1680 × 100
⇒ 1372/1680 × 100 = 81.66%.
∴ शाळा F मधील महिला विद्याशाखा B शाळेतील पुरुष शिक्षकांपेक्षा 81.66% कमी आहेत.
दिलेल्या आलेखाचा अभ्यास करा आणि खालील प्रश्नाचे उत्तर द्या.
केरळच्या पोलाद उत्पादनाशी संबंधित मध्यवर्ती कोन किती आहे?
Answer (Detailed Solution Below)
Data Interpretation Question 15 Detailed Solution
Download Solution PDFगणना:
एकूण उत्पादनात केरळची टक्केवारी = \(\frac {200}{220 + 240 + 180 + 160 + 200} \times 100\%\) = 20%
आपल्याला माहित आहे की वर्तुळालेखचा 100% हा 360° दर्शवितो.
आता, 20% वर्तुळालेख = \(\frac {360 \times 20}{100}\) = 72° दर्शवितो
∴ केरळच्या पोलाद उत्पादनाशी संबंधित मध्यवर्ती कोन 72° आहे.