मॅट्रिक्समधील गहाळ संख्या MCQ Quiz in मराठी - Objective Question with Answer for Missing Number in Matrix - मोफत PDF डाउनलोड करा
Last updated on Mar 21, 2025
Latest Missing Number in Matrix MCQ Objective Questions
मॅट्रिक्समधील गहाळ संख्या Question 1:
दिलेल्या नमुन्याचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि त्यातील प्रश्नचिन्ह (?) बदलू शकेल अशी संख्या निवडा.
पहिली पंक्ती - 12, 25, 19
दुसरी पंक्ती - 35, 50, 60
तिसरी पंक्ती - 24, 70, ?
(सूचना: संख्यांना घटक अंकांमध्ये विभाजित न करता, संपूर्ण संख्यांवर क्रिया केल्या पाहिजेत. उदा. 13 वर - 13 ची क्रिया जसे की 13 ची बेरीज/वजाबाकी/गुणाकार इ. करता येते. 13 चे 1 आणि 3 मध्ये विभाजन करणे आणि नंतर 1 आणि 3 वर गणितीय क्रिया करण्यास परवानगी नाही)
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 1 Detailed Solution
येथे अनुसरण केलेले तर्क आहे:
तिसरी संख्या = (पहिली संख्या × 2) - (दुसरी संख्या ÷ 5)
पहिली पंक्ती - 12, 25, 19 → (12 × 2) - (25 ÷ 5) = 24 - 5 = 19
दुसरी पंक्ती - 35, 50, 60 → (35 × 2) - (50 ÷ 5) = 70 - 10 = 60
त्याचप्रमाणे,
तिसरी पंक्ती - 24, 70, ? → (24 × 2) - (70 ÷ 5) = 48 - 14 = 34
म्हणून, 'पर्याय 4' हे योग्य उत्तर आहे.
मॅट्रिक्समधील गहाळ संख्या Question 2:
दिलेल्या पर्यायातून प्रश्नचिन्हाच्या जागी (?) ठेवता येईल अशी संख्या निवडा.
1 |
2 |
3 |
11 |
7 |
5 |
120 |
45 |
? |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 2 Detailed Solution
अनुसरण केलेली पद्धत आहे,
(दुसरी संख्या)2 – (पहिली संख्या)2 = तिसरी संख्या
पहिल्या स्तंभासाठी:
112 – 12
121 – 1 = 120
दुसऱ्या स्तंभासाठी:
72 – 22
49 – 4 = 45
तिसऱ्या स्तंभासाठी:
52 – 32
25 – 9 = 16
म्हणून, “16” हे योग्य उत्तर आहे.मॅट्रिक्समधील गहाळ संख्या Question 3:
दिलेल्या प्रतिसादांमधून गहाळ संख्या शोधा.
26 | 54 | 44 |
7 | 12 | 11 |
18 | 33 | 29 |
9 | ? | 16 |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 3 Detailed Solution
येथे अनुसरण केलेले तर्क असा आहे:
पंक्तीनुसार: (दुसरी संख्या / 3) + पहिली संख्या = तिसरी संख्या
1) (54/3) + 26 = 44
⇒ 18 + 26 = 44
⇒ 44 = 44
2) (12/3) + 7 = 11
⇒ 4 + 7 = 11
⇒ 11 = 11
3) (33/3) + 18 = 29
⇒ 11 + 18 = 29
⇒ 29 = 29
4) (x/3) + 9 = 16
⇒ (x/3) = 7
⇒ x = 21
म्हणून, योग्य उत्तर "पर्याय (4)" आहे.
मॅट्रिक्समधील गहाळ संख्या Question 4:
खालील प्रश्नात, दिलेल्या पर्यायांमधून प्रश्नचिन्ह (?) चिन्हावर ठेवता येईल अशी संख्या निवडा.
19 |
31 |
58 |
81 |
61 |
487 |
93 |
71 |
? |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 4 Detailed Solution
येथे अनुसरण केलेला नमुना खालीलप्रमाणे आहे:
(पहिला स्तंभ × दुसऱ्या स्तंभ क्रमांकाचा पहिला अंक + दुसऱ्या स्तंभ संख्येचा दुसरा अंक)
19 × 3 + 1 = 58
81 × 6 + 1 = 487
तर, 93 × 7 + 1 = 652
अशा प्रकारे, 652 हे योग्य उत्तर आहे.मॅट्रिक्समधील गहाळ संख्या Question 5:
दिलेल्या आकृतिबंधाचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि त्यामधील प्रश्नचिन्ह (?) पुनर्स्थित करू शकेल अशी संख्या निवडा.
17 |
8 |
272 |
9 |
12 |
216 |
16 |
9 |
? |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 5 Detailed Solution
येथील तर्क आहे:
1 ला आणि 2 र्या स्तंभाचा गुणाकार करा आणि परिणाम दुप्पट करा.
17 × 8 = 136 आणि 136 × 2 = 272
9 × 12 = 108 आणि 108 × 2 = 216
16 × 9 = 144 आणि 144 × 2 = 288.
म्हणून, 288 हे योग्य उत्तर आहे.
Top Missing Number in Matrix MCQ Objective Questions
दिलेल्या नमुन्याचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि त्यातील प्रश्नचिन्हास (?) बदलू शकेल अशी संख्या निवडा.
पहिली पंक्ती - 67, 25, 101
दुसरी पंक्ती - 55, 17, 97
तिसरी पंक्ती - 45, 19, ?
(सूचना: संख्यांचे घटक अंकांमध्ये विभाजन न करता, संपूर्ण संख्यांवर गणिती क्रिया केल्या पाहिजेत. उदाहरणार्थ.13 – 13 वर गणिती क्रिया जसे की 13 ची बेरीज/वजाबाकी/गुणाकार इत्यादी करू शकतो. 13 चे 1 आणि 3 मध्ये विभाजन करणे आणि नंतर 1 आणि 3 वर गणिती क्रिया करण्यास परवानगी नाही)
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 6 Detailed Solution
Download Solution PDFयेथे अनुसरण केलेला तर्क आहे:
(पहिली संख्या × 3) - (दुसरी संख्या × 4) = तिसरी संख्या
पहिली पंक्ती - 67, 25, 101 → (67 × 3) - (25 × 4 ) = 201 - 100 = 101
दुसरी पंक्ती - 55, 17, 97 → (55 × 3) - (17 × 4 ) = 165 - 68 = 97
त्याचप्रमाणे,
तिसरी पंक्ती - 45, 19, ? → (45 × 3) - (19 × 4) = 135 - 76 = 59
म्हणून, पर्याय 4) योग्य उत्तर आहे.
खालीलपैकी कोणता पर्याय ''च्या जागी येईल?' ?
10 | 6 | 16 |
९ | 3 | ३६ |
8 | ? | 09 |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 7 Detailed Solution
Download Solution PDFयेथे अनुसरण केलेले तर्क आहे,
पंक्तीनुसार →
पहिल्या आणि दुसऱ्या क्रमांकाचा फरक = \(\sqrt {तृतीय\ संख्या}\)
पहिली ओळ:
१० - ६ = \( \sqrt{16}\) ⇒ ४
दुसरी रांग,
९ - ३ = \( \sqrt{36}\) ⇒ ६
तिसरी रांग,
८ - ? = \( \sqrt{9}\)
८ - ? = 3
? = 5
म्हणून, गहाळ संज्ञा "5" आहे.
लुप्त पद शोधा.
3 | 2 | 2 |
6 | 20 | 4 |
12 | 25 | 64 |
6 | 10 | ? |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 8 Detailed Solution
Download Solution PDFतर्कशास्त्र:
स्तंभ (1) → 3 × 6 × 12 = 216 = 63
स्तंभ (2) → 2 × 20 × 25 = 1000 = 103
त्याचप्रमाणे,
स्तंभ (3) → 2 × 4 × 64 = 512 = 83
म्हणून, 8 हे योग्य उत्तर आहे.
दिलेल्या सारणीचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि दिलेल्या पर्यायांमधून सारणीतील प्रश्नचिन्हास (?) योग्यरित्या प्रतिस्थापीत करू शकणारा पर्याय निवडा.
7 | 13 | 174 |
9 | 25 | 104 |
11 | 30 | ? |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 9 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेल्याप्रमाणे:
7 |
13 |
174 |
9 |
25 |
104 |
11 |
30 |
? |
येथे प्रत्येक ओळीत अनुसरण केलेला आकृतिबंध पुढीलप्रमाणे आहे:
(पहिली संख्या)3 – (दुसरी संख्या)2 = तिसरी संख्या
ओळ 1: (पहिली संख्या)3 – (दुसरी संख्या)2 = तिसरी संख्या
73 - 132 = 343 - 169 = 174
ओळ 2: (पहिली संख्या)3 – (दुसरी संख्या)2 = तिसरी संख्या
93 - 252 = 729 - 625 = 104
त्याचप्रमाणे,
ओळ 3: (पहिली संख्या)3 – (दुसरी संख्या)2 = तिसरी संख्या
113 - 302 = 1331 - 900 = 431
म्हणून, योग्य उत्तर “431” हे आहे.पर्यायांमधून खालील सारणीतील प्रश्नचिन्ह (?) बदलू शकणारी संख्या निवडा.
28 | 63 | 94 |
8 | 18 | ? |
6 | 9 | 13 |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 10 Detailed Solution
Download Solution PDFदिलेली सारणी:
28 | 63 | 94 |
8 | 18 | ? |
6 | 9 | 13 |
येथे अनुसरण केलेला नमुना:
स्तंभ I मध्ये,
62 - 8 = 28
36 - 8 = 28
स्तंभ II मध्ये,
92 - 18 = 63
81 - 18 = 63
त्याचप्रमाणे, स्तंभ III मध्ये,
132 - ? = 94
169 - ? = 94
? = 169 - 94
? = 75
म्हणून, सारणीतील प्रश्नचिन्हाच्या जागी "75" येईल.
दिलेल्या पर्यायांमधील खालील तक्त्यातील प्रश्नचिन्ह (?) बदलू शकणारी संख्या निवडा.
5 | 4 | 3 |
6 | 5 | 4 |
7 | 6 | 5 |
384 | 245 | ? |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 11 Detailed Solution
Download Solution PDFपहिल्या स्तंभामध्ये:
5 + 6 x 6 + 7x 7 x 7 = 5 + 36 + 343 = 384
दुसऱ्या स्तंभामध्ये:
4 + 5 x 5 + 6 x 6 x 6 = 4 + 25 + 216 = 245
याचप्रमाणे,
तिसऱ्या स्तंभामध्ये:
3 + 4 x 4 + 5 x 5 x 5 = 3 + 16 + 125 = 144
म्हणून, 144 हे योग्य उत्तर आहे.
दिलेल्या नमून्याचा नीट अभ्यास करा आणि दिलेल्या पर्यायांपैकी एक संख्या निवडा जो त्यातील प्रश्नचिन्ह (?) बदलू शकेल.
30 | 42 | 56 |
20 | 30 | ? |
12 | 14 | 16 |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 12 Detailed Solution
Download Solution PDFतर्कछ स्तंभानुसार:
(पहिली संख्या - तिसरी संख्या) + 2 = दुसरी संख्या
स्तंभ 1: (30 - 12) + 2 = 18 + 2 = 20;
स्तंभ 2: (42 - 14) + 2 = 28 + 2 = 30;
त्याचप्रमाणे,
स्तंभ 3: (56 - 16) + 2 = 40 + 2 = 42.
म्हणून, 42 हे योग्य उत्तर आहे.
खाली दिलेल्या पर्यायांमधून गहाळ क्रमांक शोधा.
21 |
77 |
63 |
56 |
28 |
35 |
11 |
? |
14 |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 13 Detailed Solution
Download Solution PDFयेथे अनुसरण केलेला आकृतिबंध आहे,
स्तंभामध्ये,
(पहिली संख्या ÷ 7) + (दुसरी संख्या ÷ 7) = तिसरी संख्या
स्तंभ 1 मध्ये → (21 ÷ 7) + (56 ÷ 7) = (3 + 8) = 11
स्तंभ 3 मध्ये → (63 ÷ 7) + (35 ÷ 7) = (9 + 5) = 14
त्याचप्रमाणे,
स्तंभ 2 मध्ये → (77 ÷ 7) + (28 ÷ 7) = (11 + 4) = 15
म्हणून, योग्य उत्तर "15" हे आहे.
दिलेल्या आकृतीबंधाचे काळजीपूर्वक अध्ययन करा आणि त्यातील प्रश्नचिन्ह (?) प्रतिस्थापित शकेल अशी संख्या निवडा.
4 |
7 |
6 |
15 |
? |
21 |
44 |
68 |
60 |
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 14 Detailed Solution
Download Solution PDFतर्क आहे:
स्तंभ 1: (15 - 4) × 4 = 11 × 4 = 44
स्तंभ 3: (21 - 6) × 4 = 15 × 4 = 60
त्याचप्रमाणे,
गहाळ संख्या a आहे असे मानू,
स्तंभ 2: (? - 7) × 4 = 68
⇒ ? - 7 = 68 ÷ 4
⇒ ? - 7 = 17
⇒ ? = 17 + 7
⇒ ? = 24
म्हणून, योग्य उत्तर ‘24’ हे आहे.
दिलेल्या नमुन्याचा काळजीपूर्वक अभ्यास करा आणि त्यातील प्रश्नचिन्हास (?) बदलू शकेल अशी संख्या निवडा.
पहिली पंक्ती- 9, 21, 124
दुसरी पंक्ती- 11, 25, 148
तिसरी पंक्ती- 17, ?, 220
(सूचना: संख्यांचे घटक अंकांमध्ये विभाजन न करता, संपूर्ण संख्यांवर गणिती क्रिया केल्या पाहिजेत. उदाहरणार्थ.13 – 13 वर गणिती क्रिया जसे की 13 ची बेरीज/वजाबाकी/गुणाकार इत्यादी करू शकतो. 13 चे 1 आणि 3 मध्ये विभाजन करणे आणि नंतर 1 आणि 3 वर गणिती क्रिया करण्यास परवानगी नाही)
Answer (Detailed Solution Below)
Missing Number in Matrix Question 15 Detailed Solution
Download Solution PDFतर्क: (पहिली संख्या + दुसरी संख्या + 1) × 4 = तिसरी संख्या
येथे अनुसरण केलेला नमुना खालीलप्रमाणे आहे:
• पहिली पंक्ती- 9, 21, 124
⇒ (9 + 21 + 1) × 4
⇒ 31 × 4 = 124
• दुसरी पंक्ती- 11, 25, 148
⇒ (11 + 25 +1) × 4
⇒ 37 × 4 = 148
त्याचप्रमाणे, तिसरी पंक्ती- 17, ?, 220
⇒ (17 + ? + 1) × 4 = 220
⇒ (18 +?) × 4 = 220
⇒ (18 +?) = 220 ÷ 4
⇒ (18 +?) = 55
⇒ ? = 55 - 18 = 37
म्हणून, '?' चे मूल्य 37 आहे.